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1.  UTANGULIZI 

Ilikuwa siku ya Ijumaa, tarehe 8 Mei, 1925 alizaliwa mtoto wa kiume 

pekee kati ya watoto watano Magondi na Bi. Asha Mwinyi-Shehe wa Mzee 
Hassan Mwinyi katika kijiji cha Kivure, Wilaya ya Mkuranga, Mkoa wa Pwani. 

Kijiji hiki kilikuwa kando ya Barabara kuu itokayo Dar es Salaam hadi Kisiju 
pwani.  

Kitabu hiki ni simulizi ya safari ya maisha ya kijana huyu tangu siku ile 

mpaka leo hii. Ni kitabu chenye kurasa mia nne tisini na moja (491), 

zilizogawanywa kwenye sura thelathini na moja, pamoja na viambatanisho 
na picha nyingi nzuri. Utangulizi wake umeandikwa na Mh. Benjamin Mkapa, 

Rais wa tatu wa Jamhuri ya muungano wa Tanzania. Simulizi hii imefanywa 
kwa ufasaha na ustadi wa hali ya juu sana, kwa Kiswahili murua. Pale 

ambako mwandishi anaona msamiati wake ni mkali, basi anasaidida kwa 

tafsiri yake mwenyewe aidha kwa Kiswahili ama kiingereza. Kitabu hiki kina 
maneno ……….. ambayo yamehaririwa na kuchapwa kwa umakini mkubwa 
na mchapishaji wa kitabu hiki Mkuki na Nyota. Sikubaini kosa hata moja. 

Katika kitabu hiki, Mzee Rukhsa anajaribu kuyapa majibu baadhi ya maswali 
mengi ambayo yamekuwa yakimfuata kila alipokwenda. Kwa mfano, 

• Je asili yake ni nini? Ni mbara au muunguja? Kama ni mbara 

ilikuwaje akaishia unguja? 
• Kwa nini alijiuzuru uwaziri hapo mwaka 1974. Ilikuwa kwa hiari 

au alishinkizwa na mwalimu? 
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• Ilikuwaje akamrithi Alhaji jumbe mwaka 1984, wakati kulikuwa 

na Wazanzibari wengine labda mashuhuri zaidi, na waliotaka huo 

urausi. 
• Ilikuwaje akamrithi mwalimu hata kama haikuwa chaguo lake la 

kwanza? 

Wasilisho hili linamega simulizi hii katika sehemu kuu nne. Sehemu ya 
kwanza ni mwanzo wa safari hii huko Kivure, wakati wa machweo ya jua, 

kukiwa kunapambazuka ardhi imejaa umande, ndege wakifurahia mwanzo 
wa siku mpya. Hapa tunaelezwa kuzaliwa kwake, malezi, na elimu. Sehemu 

ya pili, ni nyakati za mchana, adhuhuri na Bwana msafiri sasa mtu mzima 

anaanza kazi serikalini mpaka kuwa waziri. Katika sehemu ya tatu, Saa za 
alasiri, mambo yanakolea, Mh. Ali Hassan Mwinyi ana kuwa Raisi wa kwanza 

wa Zanzibar na baadae wa Muungano. Hatimaye baada ya kazi nzito yanafika 

mawio ya jua, majira ya jioni na msafiri wetu anashuka milimani kwa 
mapumziko stahiki. 

2. KUZALIWA MALEZI NA ELIMU 

 Safari ya maisha ya kijana huyu ilianzia hapo kivule, alipozaliwa 

alipewa jina la Sihaba. Kusudio lake likiwa kumshukuru Mungu kwa wazazi 

wake kupata mtoto wa kiume. Baada ya mda mfupi, wazazi waliamua 
kumuita Nzasa. Tunaelezwa kuwa Nzasa ni sehemu ya ardhi inayokuwa 

majimaji au chepechepe, daima haikauki milele. Baba wa kijana ndiye 
aliyepwa jina hili kwanza hapo kijijini, kwani alikuwa haishiwi hata siku moja. 

Akiitwa mzee Nzasa, aliitikia “hainywei” yani halikauki. Hatimaye mzee 

akaamua kumuita mwanae pia Nzasa, kama Baraka ili naye katika uhai wake 
asije kaukiwa. Mzee Rukhsa anasema hadi leo anaona Mwenyezi Mungu 
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alikubali dua hiyo ya Baba yake. Anasema “sijawahi kukopa katika maisha 
yangu yote” 

Safari ya kusaka elimu ilianzia alipokuwa na miaka minne, alipoondoka 

kijijini Kivule, akapelekwa na Baba yake hadi Zanzibar kwa rafiki mkubwa wa 
Baba yake Mzee Suwedi Bin Mgeni. Hapa alianza kujenga msingi wa maisha 

yake kwa kwenda shule kusomea Quran, akitarajia baadae kusomea 
ushekhe. Baada ya chuo cha Quran Mangapwani, alijiunga na shule ya Msingi 
Mangapwani (1933) akiwa na umri wa miaka nane na nusu. 

Nyumbani kwa Mzee Suwedi bin Mgeni, Kijana Ali ilibidi kila siku kabla 

hajaenda shule kukusanya vyungu na sufuria vilivyopikiwa kwenda kuviosha. 
Kwa kuwa vilikuwa vikubwa sana kwa kimo chake ilimlazimu kuvikumbatia 

toka jikoni hadi nje mwisho wa uwanja. Hivyo alijieneza masizi ya vyungu 

hivyo nguoni na mwilini. Anasema alipokwenda shuleni baadae alikuwa 
mchafu kuliko yule kisonoko wa hadithi. 

January 1937 kijana Ali alikuwa mmoja wa wanafunzi wawili kutoka 

darasani kwake waliochaguliwa kwenda darasa la tano shule ya kati Dole. 

Hapo kwa mara ya kwanza alishuhudia ubaguzi wa rangi kwani wanafunzi 
wa kiarabu waliishi bweni lao pekee. 

Kati ya mwaka 1943 mpaka1944 alisomea Ualimu Dole kwani hiyo 

ilionekana kuwa elimu ya juu kabisa wakati ule. Baadae alihamishiwa 
Bumbwini ambapo ilibidi asimamie ujenzi wa shule atafute wanafunzi na 
kuwafundisha vizuri. 

Safari ya kujenga msingi wa maisha iliendelea hapo mwaka 1954, 
Aprili, Mwalimu Ali alipata fursa ya kwenda kusomea ualimu nchini Uingereza 



5 
 

katika chuo kikuu cha Durhan mpaka 1956. Katika mwaka wa masomo 

1961/62 alipelekwa tena na serikali kushikizwa kwenye Chuo Kikuu cha Hull, 
Leicester, Uingereza. Mwaka 1962, akarudi Zanzibar na kuteuliwa kuwa 

mkuu wa Chuo cha Ualimu na huu ndo ulikuwa mwisho wa majira ya asubuhi 
ya safari hii ndefu. 

3.  MAISHA NA KAZI 

 Ikiwa ni adhuhuri sasa, katika safari yake ndefu ya maisha, Bwana Ali 

alianza maisha ya kazi na utumishi katika serikali. Upepo wa mapinduzi 

haukumwacha nyuma.  Bwana Ali. Aliteuliwa kuwa Katibu Mkuu Wizara ya 
Elimu mwaka 1964.  

Anasema: 

 “Wengi wetu tulikuwa hatuna uzoefu na kazi tulizopewa. Tukaambiwa 

tujifunze humohumo. Tukachechemea lakini upepo wa ari na matumaini 
ukajaa katika taifa. Jahazi la utumishi wa serikali likasafiri” Pg. 87. Mda 

kidogo baadae aliteuliwa kuwa naibu Mkurugenzi Mkuu wa Chama Muhimu 
cha Walima Karafuu kilipo taifishwa. 

Mwaka 1970 alipata simu anaitwa Ikulu Zanzibar, na gari la polisi 
likamfuata ila alikataa kulipanda akisema “kwa kuwa mie sio mfungwa, wala 

mtuhumiwa nitakwenda mwenyewe.” Walifukuzana na Polisi hadi Ikulu huku 
gari ya polisi wakiwasha taa na kupiga honi. Fikra za kila aina zilimjia kwani 

hakujua anaitiwa nini, na kama atakuwa salama. Hapo Ikulu alijipa mda 

kidogo atulie, kujifuta jasho usoni na miguuni, na kukusanya pumzi. 
Hatimaye akaenda na kumsalimu Mh. Rais Karume. Rais Karume 

akamwambia Rais Nyerere ameomba majina mawili ili amteue mmoja Waziri. 
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Akamwambia jina lake lilikuwa moja wapo. Akamshauri asikilize taarifa ya 
habari saa mbili usiku. 

Mh. Ali Anasema: 

 “Moyo wangu ulijaa mchanganyiko wa uoga na furaha isiyoelezeka, 
tamaa yakupata, na hofu ya kukosa” Pg. 88. 

Usiku ule akawa ameteuliwa kuwa Waziri wa Nchi (Ofisi ya Rais). 

Anasema: 

 “Nililala Mwalimu nikaamka waziri katika Serikali ya Muungano”.  

Wakati wa kuapa ilikuwa mara yake ya kwanza kukutana na Mwalimu J.K. 
Nyerere. 

Ila anasema kwa mwaka wote 1971 alikuwa waziri lakini asiyekuwa na 

shughuli iliyotamkwa. Katibu Mkuu Kiongozi Mzee Dickson Nkembo naye 

hakunipa jibu la sawa sawa anasema. Mwaka 1972 aliteuliwa kuwa Waziri 
wa Afya hadi mwaka 1975. Mwaka huo hakushiriki katika uchaguzi mkuu 

lakini Mwalimu Nyerere alimteua kuwa Mbunge na Waziri wa Mambo ya 

Ndani ya Nchi. Miaka miwili baadae 1977 ilibidi kujiuzulu baada ya mauaji 
huko Mikoa ya Mwanza na Shinyanga. Anasema alijiuzuru mwenyewe bila 

shinikizo kutoka kwa Mwalimu au mtu mwingine. Katika sentensi ya mwisho 
ya barua ile, alisema “kwa fedheha, hili, naomba unikubalie nijiuzulu. Barua 
kamili ya kujiuzulu imeambatanishwa katika kitabu hiki. 

Mh. Ali anasema kinacho sikitisha ni kuwa mauaji kama hayo 

yanaendelea zaidi ya miaka arobaini baadae. Baada ya kutumika kama Balozi 
huko Misri tangu 1978, Octoba 1981 aliteuliwa tena kuwa Waziri wa Mali Asili 
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na Utalii, na hatimaye akateuliwa tena Waziri wa Nchi alipoanzia Ofisi ya Rais 
(Muungano).  

Wakati huo alikuwa anaishi nyumba ya serikali Osterbay. Basi wakati 
anajenga nyumba yake hapo Mikocheni. Alikuwa anaweka vifaa vyake vya 

ujenzi hapo nyumbani Osterbay basi baada ya mabadiliko ya Mawaziri, 
nyumba ya Osterbay akapangiwa Waziri mwingine. Mh. Ali anasema waziri 

mpya alikuja nyumbani nakunitaka nimpishe mara moja niende kwetu 

Zanzibar. Sikutaka ugomvi, nikajiondokea na kumuachia nyumba pamoja na 
vifaa vyangu vya ujenzi akavichukua. Nami sikumdai. Nilipokuwa alikuwa na 
wasiwasi ila Rais nikaendelea kumpa Uwaziri. 

4.  URAIS WA ZANZIBAR NA WA MUUNGANO 

Kuna mambo mawili kuhusu urais wa Zanzibar. Kwanza 
hakuutegemea. Mh. Ali Hassan alialikwa kikao cha CCM Dodoma Januari 

1982. Alikuwa waziri na mjumbe wa NEC, hakuwa mjumbe wa kamati kuu. 

Alikosa malazi stahiki nakuishia kwenda kukaa kwenye chumba cha 
wanafunzi Chuo cha Biashara (CBE) Dodoma. Kikao chenyewe anasema 

kilikuwa kigumu sana. Kilipangiwa siku tano lakini kikachukua siku 7. 
Anasimulia kuwa kulikuwa na makundi mawili kutoka Zanzibar ambayo 

yalihasimiana sana. Kundi la kwanza lilijulikana kama Wakombozi na 

walinzi wa mapinduzi. Kundi la pili walijiita Frontliners wakuleta mabadiliko. 
Anasema wengine hatukuwa na kundi. Kundi letu lilikuwa Zanzibar. Front 

Liners ndiyo walioongoza mashambulizi juu ya Rais Jumbe. Hatimaye 

akajiuzulu tarehe 29, January. Kitendawili kikawa nani atachukua na 
kukaimu nafasi yake. Wakati hayo makundi mawili yanajipanga, Mwalimu 
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Nyerere alikuwa na mawazo mengine. Mwalimu siku zote aliheshimu sana 

mawazo ya Sheikh Thabit Kombo na mara zote alipenda kumsikiliza. Sheikh 
Thabit Kombo ambaye alikuwa KCMC kwa matibabu. Akatumiwa ndege aje 

Dodoma. Alipoulizwa kwenye kikao Sheikh Thabit, hakufikiri mara mbili, 
akasema Ali Hassan Mwinyi. 

Mh. Ali anasema aliduwaa kwa jinsi uteuzi wake ulivyopokelewa kwa 

furaha. Anabaini pia baadae alikuja kufahamu kuwa wazo la kumtafuta Rais 

mpya asiye na makundi na anayeweza kuwaunganisha Wazanzibari lilianza 
mapema zaidi, tangu akiwa Balozi Misri Jina lake lilizunguka mara kwa mara 
katika mazungumzo hayo. 

Wakati anakaimu, NEC ilikaa March 10, 1984, kujadili wagombea wa 

Rais katika uchaguzi maalum wa kumchagua Rais wa Zanzibar. 
Yalipendekezwa majina mawili na wote walikuwa hawakuomba. Sheikh 

Idrissa Abdulwakil aliomba kutoa jina lake kabla ya kupiga kura. Likabaki jina 
la Mh. Ali Hassan Mwinyi. Sihaba akawa Nzasa 

Jambo la pili ni kwamba Dhana ya RUKHSA ilianzia hapa. Mh. Rais Ali 

Hassan na wenzie walipandisha mishahara ya wafanyakazi, wakalegeza 
masharti ya wananchi kutembea wanavyotaka, wakazuia watu kukamatwa 

na kuwekwa ndani hovyo, wakaruhusu sekta binafsi kuingiza chakula nchini, 
na kuruhusu usafiri wa pick-up kubeba abiria, maarufu kama “chai 
maharage.” 

URAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 



9 
 

Mengi yamesemwa kuhusu uteuzi wa Mh. Ali Hassan kuwa mgombea 

wa kiti cha Urais wa Tanzania. Mh. Ali anabainisha kuwa uteuzi huo ulipitia 
hatua tatu muhimu. 

Kwanza kulikuwa na suala la Mwalimu kung’atuka na kutogombea 
tena. Tume mbili ziliundwa moja serikalini na nyingine ndani ya chama 

kuchunguza na kushauri juu ya jambo hili, kwani wapo wengi waliotaka 
Mwalimu aendelee. Kamati zote zilikubaliana na mawazo ya Mwalimu kuwa 
ang’atuke, na Mwalimu alifurahi sana.  

Pili ikawa swali gumu la nani achukue nafasi yake. Mwalimu aliendesha 

mchakato huu kwa umakini na demokrasia. Kwanza Mwalimu aliwaongoza 
wajumbe wa Kamati kuu kubainisha sifa za mgombea anayetakiwa. Baada 

ya kukubaliana, hatua ya pili ilikuwa Mwalimu kama Mwenyekiti apendekeze 

majina matatu, na alifanya hivyo. Usiku wa kuamkia siku ya mkutano 
maalum tarehe 15 August 1985, mwalimu aliwaita chemba wazee kutoka 

Zanzibar kupata maoni yao. Rais Mwinyi anasema mkutano huo haukuwa 

mzuri. Karibu wajumbe wote walimtuhumu mgombea mmoja bila ushahidi 
wala udhibitisho mambo mengi kuwa ni Hizbu, msaliti, na hasemi kauli ya 

“mapinduzi daima”. Katika mkutano kesho yake, mzee kawawa aliomba 
asijadiane akakubaliwa. Ikawa zamu ya Rais Mwinyi kujadiliwa kwani alikuwa 

mwendamizi kama Rais wa Zanzibar kwa wawili waliobaki. wajumbe karibu 

wote walimwagia sifa Mh. Ali. Hassan. Kisha mwalimu akaaamua kuwa 
“kama hivyo ndivyo basi hakuna haja ya kumjadili mwingine.” Hatua ya tatu 

ilikuwa kwenda kwa wapiga kura. Katika uchaguzi mkuu wa mwaka 1985 
Mh. Ali Hassan alichaguliwa kuwa Rais wa awamu ya pili kwa kura nyingi.  
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Mh. Ali anasema:  

“Mmojawapo aliyejawa na furaha hadi kutokwa machozi alikuwa 

Mwalimu Nyerere akionesha wazi furaha ya kuhitimisha uongozi 
wake……… 

Mara alipotinga Ikulu, jambo la kwanza anasema “Nikatangaza uteuzi wa 
kijana hodari kuwa Waziri Mkuu na Makamu wa kwanza Rais” Huyu ni Joseph 

Sinde Warioba. Hii ilitokana na fikra nyingi na pia mashauriano na Mwalimu 

juu ya jambo hili. Anasema pia jambo lililomsumbua kidogo ni kumhusu Dr. 
Salim Ahmed Salim ambaye alikuwa Waziri Mkuu na Makamu wa Pili wa Rais, 

Serikali iliyopita. Baada ya kushauriana na Mwalimu, aliamua kuunda nafasi 
mpya ya Naibu Waziri Mkuu ili impe heshima anayostahili na kumteua pia 
kuwa waziri wa ulinzi. 

 Wakati Rais Mwinyi anakabidhiwa kasia za kuiongoza ngalawa na 

kuivusha madhoruba makali, kulikuwa na mikondo miwili inaisakama 

ngalawa hii. Wa kwanza ulikuwa wa uchumi, wa pili wa kisiasa. Ngalawa 
ilibeba pia watazamaji makini, wakiongozwa na Baba wa Taifa aliyekuwa 
bado mwenyekiti wa CCM, Mwalimu J. K. Nyerere. 

Mikondo yote miwili ililazimu mageuzi ya uchumi, na baadae ya siasa 
pia. Rais Mwinyi anatueleza kuwa kazi ya mageuzi ya uchumi haikuwa 

nyepesi kabisa. Ila mageuzi ya uchumi yalikuwa lazima. Mkondo wa uchumi 

ulikuwa umechafuka kwa zaidi ya miaka kumi. Sera za utekelezaji wa siasa 
za nchi hususan operasheni maduka, operasheni vijiji, mfumo wa mashirika 

ya umma yaliyokuwa yanachechemea kwa kujiendesha kwa hasara na 
kuhitaji ruzuku kubwa, sheria za nguvu kazi, vyote vilichangia kupunguza 
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uzalishaji: Pia bei duni za mazao, uhaba mkubwa wa bidhaa za kila aina, 

uhaba mkubwa wa mafuta na chakula, na hatimaye ulanguzi na rushwa. 
Sheria zilipitishwa March 25, 1983 kuwakamata wahujumu uchumi. Rais 

Mwinyi anabainisha kuwa kulikuwa na uchumi wa aina mbili-Sambamba –
uchumi rasmi wa serikali usio na fedha, na uchumi wa ulanguzi na magendo 

wenye fedha ambayo ililea rushwa. Mchango hasi katika hali hii pia ulitokana 

na Benki ya dunia, Fuko la Fedha la Kimataifa, na mataifa kadhaa ya 
Magharibi yaliyoshinikiza kutimiza masharti ambayo Mwalimu aliyaona kama 
ni ya Kisiasa. 

Rais Mwinyi anabainisha kuwa mazungumzo hayo hakuyaanzisha yeye. 

Yalianzishwa na Mwalimu ambaye alipambana nao sana kwani walitoa 
majibu mepesi ya vitabuni na nadharia (P. 205). Hatimaye Mwalimu alilegeza 

msimamo kidogo. Rais Mwinyi anasema, “Si wengi wa kizazi cha sasa 

wanaojua kuwa ni Mwalimu Nyerere aliyekubali, japo kwa shingo upande 
kuwataka wazazi na walezi wachangie gharama za elimu” (cost sharing. P. 

209). Mara baada ya kunikabidhi uongozi Mwalimu aliitisha kikao cha kamati 

Zanzibar. Katika kikao kila akasema: kwa kuwa yeye kang’atuka, basi 
tuendelee na mazungumzo na wahisani tuitikie makubaliano kwani hali 
ilikuwa mbaya sana. 

Baada ya hapo yalifuata mageuzi kwa kulegeza masharti ya biashara 
na uwekezaji. N.k. 

Mkondo wa pili, mageuzi ya kisiasa nao ulikuwa mgumu sana. Kwanza 

kabisa Baba wa Taifa alikuwa aachie ngazi ya uenyekiti wa CCM October 
1987. Lakini kadri siku zilivyo karibia, yalizuka mashaka na minong’ono.  
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Wapo wanaosema “waliojiona ndio wahimili wa ujamaa “ambao waliona  

hawezi  Rais Mwinyi kuaminiwa kulinda ujamaa kwani aliushabikia mno 
ubepari. Wapo wengine waliodhani kuondoka kwa Mwalimu itakuwa fursa 

kwao kuchukua madaraka kwani Rais Mwinyi hasingeweza kuwadhibiti na 
anasema walianza kujipanga. Ili kukata mzizi wa fitna Rais Mwinyi 

mwenyewe ndiye alipendekeza hapo Octoba, 1987 Mwalimu aendelee kama 
Mwenyekiti na Mwalimu akakubali. 

 Lakini juhudi za hao wafaidhina hazikuishia hapo. Kwenye mkutano 

huo wa kizota, iliwasilishwa Program ya miaka 15 ya chama ambayo 
haikuzingatia hata kidogo mageuzi ambayo tulikusudia kuyafanya. Hii 

ilijenga taswira ya kuwa chama na serikali tulikuwa na sera na mwelekeo 
tofauti. Kwenye mkutano huo huo, msaidizi wangu wa karibu waziri wa fedha 

Uchumi na mipango, hakuchaguliwa kuingia kwenye kamati kuu ya ccm. Rais 

Mwinyi anasema “kwa hili wanafidhina wa ujamaa walinifunga goli. Lakini 
hatimaye hawakushinda mchezo.” 

Pili lilizuka swala ya kubadili mfumo kuingia kwenye mfumo wa 
ushindani wa vyama vingi. Kwa ujumla viongozi wote pamoja na Mwalimu 

tuliridhika na kufurahishwa na mchakato wa mapendekezo. Tulishindana na 
mwalimu kwenye jambo moja tu la wagombea binafsi. Yeye alitaka wawepo 

lakini wengi kwenye chama na serikali walihofu kwa haki kabisa kuwa hiyo 

itakuja kudhoofisha CCM. Pale wasiopita kwenye mchujo wakiamua 
kusimama kama wagombea binafsi. Pia anasema, “tulijitahidi kufanya iwe 

vigumu kwa vyama kuungana. Wakasema wakitaka kuungana, lazima 
wajifute kwanza, kisha kuanza nakujisajili upya. 
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Changamoto za Urais 

Rais Mwinyi anabaini changamoto kadhaa wakati wa utawala wake. 

Kwanza ni swala la maadili ya uongozi. Swala hili liliibuliwa na mwalimu 
akiwa bado mwenyekiti. Mwalimu alimuomba Comrade Ngombale aandae 

mada kuhusu hili na alipoiwasilisha alishambuliwa sana.    Lakini Rais Mwinyi 
anasema Comrade Ngombale alikuwa amejiandaa vizuri na aliwagonga sana 

waliopinga mabadiliko. Alisisitiza kuwa mali si haramu, kilicho haramu ni jinsi 

mali ilivyotumika. Hatimaye wajumbe wakakubali hoja ya mabadiliko na 
kingunge akaombwa akaifanyie kazi hoja ya mabadiliko na kuiwasilisha tena 

NEC. Mwalimu alistaafu AGOSTI, 1990 uenyekiti wa CCM. Hivyo mada 
ilipowasilishwa tena anasema Rais Mwinyi, “zigo lile lilinikuta mimi ndiye 
mwenyekiti.” 

Mabadiliko ya Zanzibar yalipokelewa kwa furaha na wajumbe wengi. 

Ananukuu Mzee Rashid Kawawa aliyesema  “ na sisi tuwe Watu “ kwani 

viongozi wa ccm waadilifu waliojiona kama wako jela. Rais mwinyi anakiri 
kuwa Mwalimu Nyerere baadae alisikika akilaumu maamuzi ya Zanzibar, 

lakini anasema “Naamini kabisa kuwa kimsingi aliunga mkono dhana ya 
mabadiliko na wala hakupinga waziwazi utekelezaji wake, ila pengine aliona 
tumekwenda mbali kuliko alivyokuwa ametarajia.” 

Swala la pili ni Muungano. Tume ya Nyalali ilikuwa imeibua hoja kuwa 

tukiingia kwenye mfumo wa vyama vingi basi tuwe na serikali ya shirikisho 

yenye serikali tatu. Hoja hii ilikataliwa, ila baaadae ikaunganishwa na hoja 
ya kumpata Mgombea mwenza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

iliyofanyiwa kazi na jaji Bomani. Mara misuguano hiyo ikazaa kikundi cha 
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G55 kilichotaka Serikali ya Tanganyika. Hii ilijidhihirisha katika kikao cha 

Bunge cha bajeti cha mwaka 1992/93 hapo August 24, 1993.  Rais Mwinyi 
anasema “yaliyotokea Bungeni yaliniweka mahali pagumu sana. Sitasahau , 

“ Wabunge walipopitisha Azimio kwa kauli moja kuhusu Serikali ya 
Tanganyika ndani ya muungano , Rais Mwinyi anasema , “ katika kile 

ninachokiona sasa kama ulevi wa hisia kuwa wanaweza kumpuuza Mwalimu 
na lolote lisitokee.” 

Anaendelea kuwa “wengine, hasa waliofikiri wameshampiga Mwalimu 

Nyerere bao la kisigino.”  Na walitaka tuamini kuwa maji yameshamwagika. 
Lakini Mwalimu hakukubali alijenga hoja tena na tena na kulaani kitendo kile. 

Na hatimaye Mwalimu alifanikiwa. Hatimaye katika kikao chake 29 Julai 1994 
– 1 August, 1994, NEC ilitoa Azimio lililoweka wazi msimamo wa CCM na 

tulimaliza jambo hili. Rais Mwinyi anasema “katika mambo nayajutia katika 

uongozi wangu ni kuliachia jambo hili likatokota hadi kufikia azimio hilo la 
Bunge.” 

Katika kitabu chake Uongozi wetu na hatima ya Tanzania 
Mwalimu “alinikosoa mimi binafsi, na simlaumu”(300) 

Jambo lingine lililomuudhi sana Mwalimu ni kile alichokiita woga wa viongozi. 
Rais Mwinyi ananukuu Mwalimu Nyerere aliposema:  

“Kukubali kufanywa vikaragosi vya viongozi ni dalili ya woga si dalili ya 

heshima ………kujenga mazoea ya kutii viongozi hata katika mambo 
haramu ni dalili ya woga ni kukaribisha udikteta”. 
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Rais Mwinyi anamalizia kuwa Mwalimu aliandika kitabu kile kwa lugha kali na 

ghadhabu kubwa. Sasa anasema mfikirie yeye aliyekaa naye  faragha na 
akayapokea hayo kwa ukali na ghadhabu ile ana kwa ana. 

Nne, moja ya hoja zilizozaa kundi la G 55 ilikua suala Zanzibar kujiunga 
na Jumuiya ya Ushirikiano wa Nchi za kislam (Organization of Islamic 

conference). Rais Mwinyi anarudia kusema kuwa sababu ya kujiunga 
haikuwa mambo ya dini bali umaskini tu na matarajio ya misaada. Tatizo 

lilikuja pale ambapo baada ya mwanasheria mkuu wa serikali Mh. Damian 

Lubuva kushauri kuwa haikuwa sahihi kwa Zanzibar kujiunga pekee, 
Zanzibar iliomba uanachama kwa siri, na kuongopa kuwa serikali ya 
muungano iliridhia ombi hilo. 

Tano, Rais Mwinyi anakiri kuwa Miongoni mwa mambo aliyomsumbua 

na kumsikitisha sana kipindi cha uongozi wake ni ugomvi na kufarakana 
ndani ya dini na madhehebu za dini, sambamba na tuhuma na mivutano 
baina ya dini moja na nyingine. 

Kwa upande wa Wakristo ilitokea migogoro katika kanisa la Moravian 

huko Mbeya na Tabora. Mennonite na Assemblies of God huko Musoma, 
KKKT kwenye Dayosisi ya Mlima Meru, na kanisa Katoliki kuliibuka mvutano 
kuhusu sakramenti. 

Kwa Waislam kulikuwa na migogoro ya ndani kwa ndani ikiwemo kati 
ya msikiti na waumini, huko Shinyanga, Arusha na Kagera. Mjini Bukoba 

kukawa na ugomvi juu ya kilichoitwa “Ijumaa” na “Adhuhuri”. Kulikuwa na 

ugomvi baina ya taasisi za kidini kama vile BAKWATA na BALUKTA na Baraza 
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la Misikiti Tanzania, BAMITA. Kulikuwa na juhudi za kuharibu jina zuri la 
BAKWATA. 

Rais Mwinyi anasema kilichomuudhi sana, tena sana, ni vile mambo 
haya ya dini yalivyojipenyeza kwenye siasa. Anasema ilianza pia tabia mbaya 

ya baadhi ya watu kutumia maneno ya kejeli na dhihaka dhidi ya dini 
nyingine na pia vitendo vya kihuni kwa kisingizio cha dini. 

Huko Zanzibar kulianza kupigwa vita watalii na utalii. Dar es Salaam 

vijana kama hao walianza kuvunja au kuchoma moto mabucha yanayouza 
nyama ya nguruwe. 

Ukaenezwa uongo eti kwa kuwa mimi ni Muislam basi serikali yangu 
inaunga mkono vitendo hivyo vya kihuni. Pia zilienezwa uongo eti 
nilipendelea Waislam wenzangu kwenye uteuzi wa nafasi mbalimbali. 

Kuhusu nguruwe, nilisema yule ambaye hakwaziki kula nguruwe, 
rukhsa. Na ambaye kwake ni haramu asilazimishwe kula. 

Mwezi March 1993, alianzisha Baraza la Ushauri kuhusu dini ili kujenga 
uelewano na kuzuia migogoro ya dini. 

Rais Mwinyi anabaini kuwa dhana yake ya “rukhsa’ pia iliwafikia 
wafanyakazi kwa kuruhusu vyama huru vya wafanyakazi. Lakini ndani ya 

miaka miwili ya kuanzishwa OTTO, waliunga mkono mgomo mkubwa wa 
walimu na baadae wakaitisha mgomo March 1-3. 

Sita, Rais Mwinyi anakiri kuwa kwa ujumla alianza vizuri sana na 
wafanyakazi ila alikuja kumaliza vibaya sana nao. “Mojawapo ya mambo 

yaliniuma sana” anasema Rais ni mauwaji ya wafanyakazi wanne na kujeruhi 
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wa vibaya sana kwa wengine 16 wakati wa mgogoro juu ya maslahi huko 
Kilombero. Hatua mbali mbali zilichukuliwa na serikali baada ya mkasa huu. 

Rais Mwinyi anasema kipindi chake cha pili 1990-1995 kiligubikwa na 
mivutano mikubwa zaidi na kutofahamiana baina ya serikali na vyama vya 

wafanyakazi. Anasema “Na wengine kwa kweli walinikera na kuniudhi sana, 
wakiwema walimu”. Pamoja na juhudi za kufikia muafaka, waliitisha mgomo, 
naikalazimu kuwadhibiti angalau kwa mda. 

OTTU nao waliitisha mgomo, eti kwa sababu sikutekeleza ahadi 

niliyokuwa nimeitoa kwenye sherehe za wafanyakazi Mei Mosi, 1993 ya 
kuongeza mishahara. Wafanyakazi walinishukuru kwa migomo baada ya 
kupanua mipaka ya uhuru wao. 

Wakaninunia kiasi cha kukataa kunialika kwenye sherehe za 
wafanyakazi Mei Mosi zilizofuata. Mwaka 1995 wakamwalika Mwalimu huko 

Mbeya akawakubalia. Mwalimu alinisema sana mimi na serikali yangu, na 

CCM, kwa kuacha misingi ya Ujamaa na Azimio la Arusha, pamoja na 
kubinafsisha mashirika ya Umma. 

Wafanyakazi walifurahi sana tulivyosemwa pale Mbeya. 

Wanafunzi wa vyuo vikuu nao hawakuwa nyuma. Huko Sokoine wanafunzi 

waligoma kulala watatu kwenye chumba, wakafanya fujo kubwa, ikabidi 
kuwasimamisha masomo zaidi ya nusu ya wanafunzi. Hapo chuo kikuu cha 

Dar es Salaam ilibidi niwarudishe makwao wanafunzi Mei 12, 1990 mpaka 

Januari 1991. Hii ilifuatia kukataa kwao kuingia madarasani na kubandika 
makaratasi kwenye mbao za matangazo na maeneo mengine yakiwa na 

matusi ya kila aina dhidi yangu binafsi na serikali. Rais Mwinyi anasema “Kwa 



18 
 

kweli wanafunzi wale walinivunjia heshima kiasi ambacho nilishindwa 
kuvumilia”. 

Saba na mwisho ya changamoto, Rais Mwinyi anasema “Mojawapo ya 
mambo yaliyomsikitisha sana wakati wa urais wangu ni kuibuka mjadala 

mkali kuhusu kilichoitwa “Uzawa” hasa kuanzia mwaka 1993. Ugomvi huu 
ulitokana na Imani kwa watanzania wa kiafrika kwamba wenzao hasa 

wafanyabiashara waliweka fedha zao nyingi nje ya nchi, wao na wanafamilia 

wao walikuwa na uraia wa nchi tofauti tofauti ili iwawie raisi kukimbilia huko, 
kila kulipokuwa na ugumu wengi wao walikimbilia nchi nyingine, na 

walijijengea kinga ya kukamatwa walipofanya uhalifu kwa kuwahonga 
viongozi wa kisiasa na serikali, ikiwemo kwenye baadhi ya vyombo vya ulinzi 
na usalama. 

Yakawepo maneno mengi, chuki na uadui baina ya wafanya biashara 

wa kiafrika na wa kihindi. Kwa upande wa wafanya biashara wa kiafrika 
mhusika mkuu alikua Bw. Reginald Mengi ambaye alipokea barua za vitisho 

kwa maisha yake na mali zake na ilibidi apewe ulinzi. Mchochezi mkuu 

alikuwa Rev. Christopher Mtikila. Ilisikitisha sana ushindani mkali baina ya 
wafanya biashara na wivu wa kibiashara unapogeuka kuwa uadui kwa msingi 

wa ubaguzi wa rangi, dini au kabila. Rais Mwinyi anasema alifanya juhudi 
kubwa kukemea jambo hili na pia kuchukua hatua madhubuti za kulinda 
watu na mali zao. 


